લાભ પાંચમ નું મહત્વ,પુજા વિધિ અને શુભ મુહૂર્ત વિષે

લાભ પાંચમ સૌભાગ્ય પંચમી તરીકે પણ ઓળખાય છે. સૌભાગ્ય એટલે સારુ નસીબ અને લાભ અપાવનારો દિવસ. પરિણામે આ દિવસ લાભ અને ગુડલક સાથે જોડાયેલો છે. ગુજરાતમાં દિવાળી પછી નવા વર્ષનો પહેલો કામનો દિવસ એટલે લાભ પાંચમ. વેપારીઓ આ દિવસે પોતાના વેપારમાં પુજા પાઠ કરી પોતાની ખાતાવહી ચોપડાના પહેલા પાને કંકુ ચાંદલો અને સાથિયો કરી નવા એકાઉન્ટની શરુઆત કરે છે.

લાભ પાંચમનો દિવસ કોઈ પણ નવું કામ શરુ કરવા માટે અધિક શુભ ગણાય છે. ગુજરાતમાં આ દિવસનું ઘણું મહત્વ રહેલું છે. આ દિવસ ગુજરાતમાં ખૂબ જ ધૂમ ધામ સાથે મનાવવામાં આવે છે. આ દિવસથી ત્યાં વ્યવસાયી લોકો નવા બહીખાતાં શરુ કરે છે જેને ખાતું કહી શકાય છે. આમાં સૌ પહેલાં કુમકુમથી જમણી બાજુ શુભ અને ડાબી બાજુ લાભ લખે છે અને એની વચમાં સ્વસ્તિક ચિન્હ બનાવે છે. આ દિવસે લક્ષ્મીજીની પૂજા કરે છે, જૈન સમુદાય જ્ઞાનવર્ધક પુસ્તકની પૂજા કરે છે અને સાથે જ અધિક બુદ્ધિ જ્ઞાન માટે પ્રાર્થના કરે છે.

વેપાર શરુ કરતા પહેલા મંત્ર જાપ :-

શાસ્ત્રો પ્રમાણે આ દિવસે શુભ સમય જોઈ પોતાના ધંધાની શરુઆત કરવી જોઈએ. ગણેશજી, લક્ષ્મી અને પોતાના ઈષ્ટ દેવને તિલક લગાવી, ફુલ-હાર કરી તેમની પ્રાર્થના કરવી કે, તમારો વેપાર નવા વર્ષે ખુબ ફુલે ફાલે. ભગવાનનુ નામ લઈ નારિયેળ વધેરવુ જોઈએ. પૂજા કર્યા બાદ ‘ઓમ મહાલક્ષ્મયૈ નમ:’ અને ‘ઓમ કુબેરાય નમ:’ મંત્રનો 11 વખત જાપ કરવો.

લાભ પાંચમ મુહૂર્ત :-

સવારે મુહૂર્ત (ચલ, લાભ, અમૃત) = ૦૬:૩૭ – ૧૦:૪૨

બપોરે મુહૂર્ત (શુભ) = ૧૨:૦૪ – ૧૩:૨૬

બપોરે મુહૂર્ત (ચલ) = ૧૬:૧૦ – ૧૭:૩૨

રાત્રિ મુહૂર્ત (લાભ) = ૨૦:૪૯ – ૨૨:૨૭

રાત્રિ મુહૂર્ત (શુભ, અમૃત, ચલ) = ૨૪:૦૫+ – ૨૮:૫૯+

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: