અજમાવો આ ઉપાયો અને હંમેશા માટે છુટાકરો મેળવો આવા “શંકાશીલ”સ્વભાવથી

જો તમે તમારા સૌથી મોટા વિવેચક છો તો જીવન એકદમ નિસ્તેજ બની શકે છે. તેથી તમારી જાતની ટીકા કરો, તમારી જાતને “હું યોગ્ય કરું છું?” અથવા “હું સારી છું?” જેવા પ્રશ્નો પૂછવાનું તમારું છેલ્લું કાર્ય હોવું જોઈએ. શંકા તમને ધીરે ધીરે અંદરથી કોરી ખાઈ છે.શંકા કરવાનો સ્વભાવએ તમારા આપસપસનું વાતાવરણ,તમારી સાથે રહેનારા લોકો, તામરી વિચારવાની રીત પરથી આવી શકે છે.

જો તમે વધારે પડતા નકારાત્મક વિચાર કરો છો તમે જલ્દીથી શંકાશીલ સ્વભાવના આદિ બની શકો છો.આવી સતત શંકાને લીધે તમારા સ્વાસ્થ્ય પર પણ આની ખરાબ અસર થાય છે. કેટલીકવાર તમારી જાતને શંકા કરવીએ એક અલગ વસ્તુ છે અને તમારા આત્મવિશ્વાસના અભાવ માટે તે એક સંપૂર્ણપણે અલગ વસ્તુ છે.

શંકા માટેનું કારણ:

દિલ્હીના મેક્સ હોસ્પિટલના મેન્ટલ હેલ્થ એન્ડ બિહેવિયરલ સાયન્સ ડિપાર્ટમેન્ટના પ્રેસિડેન્ટ ડો. સમીર મલ્હોત્રા કહે છે કે

જાતે શંકા કરવાના ઘણા કારણો હોઈ શકે છે.

  1. ઉછેર: “કોઈના ઉછેરની રીતનો વ્યકિતત્વ પર ખૂબ પ્રભાવ પડે છે,”જો તમારા માતાપિતા હંમેશાં તમારી ટીકા કરે અને તમને કોઈ જવાબદારી ન આપે તો. સ્વાભાવિક છે કે તમે તમારી ક્ષમતા પર વિશ્વાસ કરી શકતા નથી. ”
  2. ઓબ્સેસિવ કમ્પલ્સિવ ડિસઓર્ડર:પીડિત લોકો સતત પોતાને પ્રશ્ન કરે છે અને તેઓ કરેલા દરેક નિર્ણય પર પુનર્વિચાર કરે છે. “આ મગજમાં સેરોટોનિનના નીચલા સ્તરને કારણે છે અને દવાઓ અને મનોરોગ ચિકિત્સા દ્વારા આ અવ્યવસ્થાની સારવાર શક્ય છે,” તે સમજાવે છે.
  3. આંચકાના કારણો: શંકા અને આત્મવિશ્વાસના અભાવનું કારણ નિર્ણય લીધા પછી આંચકો અથવા આંચકો હોઈ શકે છે.

આ રહ્યુ શંકારૂપી રાક્ષસ સામે લડવાનું હથિયાર:

  • શંકાના રાક્ષસ સાથે બે હાથ કરો.બધું કર્યા પછી તેનો વિચાર કરવો સામાન્ય નથી. તે જરૂરી છે કે તમે તેનો સામનો કરો અને જેથી સારા સંબંધ બનાવવાની તક તમારા હાથમાંથી દૂર ન થાય.
  • તમારી જાતને સક્ષમ કરો.
  • તમારી જાતને ક્રેડિટ આપવાનું શીખો.”ગૌરવ લેવાની કોઈ જરૂર નથી, પરંતુ જ્યાં તમે તેને લાયક છો ત્યાં તમારે પોતાને શાખ આપવું જ જોઇએ.એ તમારી જાતની સંભાળ રાખવાની આ રીત છે.તમારું સ્વ-અસ્તિત્વ તમારી અંદર અસ્તિત્વમાં છે. તેથી, શંકાના રાક્ષસ સાથે લડવું. “
  • પ્રોત્સાહિત લોકોમાં સાથે જ હંમેશા રહો.​​”જ્યારે તમારા મિત્રો અને શુભેચ્છકો તમારા વિશે સારી વાત કહે છે, ત્યારે તેમનો વિશ્વાસ કરો,”
  • “સકારાત્મક બાબતો સાંભળીને અને તેના પર વિશ્વાસ રાખીને તમે શંકાના રાક્ષસને હરાવી શકો છો. “

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: