વિક્રમ લેન્ડરની ભાળ મળી ગઈ છે હો !!!

ઇસરોના વૈજ્ઞાનિકોએ શોધી કાઢયું છે કે આપણો વિક્રમ લેન્ડર ક્યાં છે. 6 સપ્ટેમ્બરની રાત્રે ચંદ્ર પર ઉતરતી વખતે લેન્ડર વિક્રમનો ઇસરો સાથેનો સંપર્ક તૂટી ગયો. આને કારણે વૈજ્ઞાનિકો હતાશ, નિરાશ હતા. ઈસરોના વડા સિવન એટલા નિરાશ થયા કે તે રડતા હતા. પરંતુ સપ્ટેમ્બરની સાંજે તેણે આશા વ્યક્ત કરી હતી કે ભ્રમણકક્ષા કરનાર લેન્ડર શોધી કાઢશે.

અને બરાબર એ જ બન્યું. 8 સપ્ટેમ્બરની બપોર સુધીમાં, ચંદ્રયાન 2 ની ભ્રમણકક્ષા લેન્ડર વિક્રમ સ્થિત છે. ઇસરોના વડા કે સિવને કહ્યું છે કે ઓર્બિટરમાં ઓપ્ટિકલ હાઇ રિઝોલ્યુશન કેમેરા (OHRC) એ વિક્રમ લેન્ડરની તસવીર મોકલી છે. તેમાં લેન્ડર સલામત લાગે છે, પરંતુ તે નિશ્ચિત ઉતરાણ સ્થળથી 500 મીટર દૂર ઊલટું પડીયું છે.

વિક્રમ લેંડરનું શું થયું તે હજી સુધી તે જાણી શકાયું નથી. પરંતુ હવે સ્પષ્ટ થઈ ગયું છે કે વિક્રમ ચંદ્રની સપાટી પર ઉતર્યુંછે. ભલે તે જ્યાંથી નીચે ઉતરવાનું હતું તેનાથી 500 મીટર દૂર. હવે ઇસરોના વૈજ્ઞાનિકો લેન્ડર વિક્રમનો સંપર્ક કરવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા છે. ઇસરોના મુખ્ય મથકથી લેન્ડરને સંદેશા મોકલવામાં આવી રહ્યા છે. સંપર્ક પછી, આપણે જાણી શકીશું કે ચંદ્ર સપાટીથી 2.1 કિમીની ઉંચાઈએ પહોંચ્યા પછી વિક્રમ ભટક્યા પછી શું થયું.

એવો અંદાજ છે કે વિક્રમ લેન્ડરની બાજુના નાના 4 સ્ટીઅરિંગ એંજીનમાંથી કોઈએ કામ કર્યું ન હોય અને વિક્રમ લેન્ડર તેના ઉદ્દેશ્ય રસ્તાથી ભટકી ગયો હશે. તેથી હવે ઇસરોના વૈજ્ઞાનિકો ઓર્બિટરમાં લગાવેલા કેમેરા સાથે વધુ તસવીરો લેવાનો પ્રયત્ન કરશે જેથી ચોક્કસ સ્થિતિ શોધી શકાય. આમાં વૈજ્ઞાનિકો પણ સફળ બનશે, કારણ કે ઓર્બિટરમાં મૂકવામાં આવેલ કેમેરો ચંદ્રની સપાટીથી 1.08 ફૂટની ઉંચાઇ સુધી કોઈ પણ તસ્વીર લઈ શકે છે. ઇસરો ચીફ કે સિવને કહ્યું છે કે વૈજ્ઞાનિકોને આશા છે કે લેન્ડર જલ્દીથી સંપર્કમાં આવી શકે છે.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: