આ ટ્રેન દ્વારા અત્યાર સુધીમાં ભારતના લગભગ 12 લાખ દર્દીઓને તબીબી સારવાર અપાઈ છે તો જાણો આ ટ્રેન વિષે

ભારતની પહેલી હોસ્પિટલ ટ્રેન લાઈફલાઈન એક્સપ્રેસ ગુરુવારે મુંબઇના છત્રપતિ શિવાજી ટર્મિનસ આવી પહોંચી હતી. લાઇફલાઇન એક્સપ્રેસ દ્વારા અત્યાર સુધીમાં ભારતના દૂરના વિસ્તારોમાં લગભગ 12 લાખ દર્દીઓને તબીબી સારવાર આપવામાં આવી છે. આ ટ્રેન વર્ષ 1991 માં શરૂ કરવામાં આવી હતી. ટ્રેનનું નામ લાઈફલાઈન એક્સપ્રેસ રાખવામાં આવ્યું હતું કારણ કે તે એક મૂવિંગ હોસ્પિટલ છે.

લાઈફલાઈન એક્સપ્રેસ અત્યાર સુધીમાં દેશના 19 રાજ્યોની યાત્રા કરી ચૂક્યું છે. અને 138 જિલ્લામાં 201 ગ્રામીણ સ્થળોની મુલાકાત લીધી છે. આ ટૂરમાં તેમણે 1.2 મિલિયન દર્દીઓને તબીબી સંભાળ પૂરી પાડી હતી. આ દર્દીઓમાં શસ્ત્રક્રિયાના 1.46 લાખ દર્દીઓ પણ શામેલ છે. જીવનરેખાને કાર્યરત રાખવા માટે, દેશના ગ્રામીણ વિસ્તારો અને પછાત વિસ્તારોમાં સૌ પ્રથમ દર્દીઓની બ્લુપ્રિન્ટ બનાવવામાં આવી છે. ત્યારબાદ આ ટ્રેનમાં સારવાર માટે તારીખ આપવામાં આવે છે. આ પછી, દર્દીઓની નિશ્ચિત સમયે સારવાર કરવામાં આવે છે.

આ ટ્રેનમાં દર્દીઓની બધી તપાસથી લઈને શસ્ત્રક્રિયા કરવામાં આવે છે. મોટી કંપનીઓ સીએસઆર (કોર્પોરેટ સોશ્યલ રિસ્પોન્સિબિલિટી) હેઠળ આ કાર્યમાં ફાળો આપે છે, જેના માટે દર્દીઓ પાસેથી કોઈ ફી લેવામાં આવતી નથી. આ ટ્રેન ભારતમાં તેમજ સમગ્ર વિશ્વમાં પોતાની ઓળખ બનાવી અને પ્રેરણારૂપ છે. અપંગ પુખ્ત વયના અને બાળકોને સ્થળ પર સારવાર આપવા માટે લાઇફલાઇન એક્સપ્રેસ શરૂ કરવામાં આવી હતી. લાઇફલાઈન એક્સપ્રેસની રજૂઆત માટે, ભારતીય રેલ્વેના જૂના કોચને સમારકામ કરવામાં આવ્યા હતા અને તેમને હોસ્પિટલમાં બદલવામાં આવ્યા હતા.

મળતી માહિતી મુજબ છેલ્લા 28 વર્ષમાં એક જ ટ્રેન તૈયાર થઈ હતી, જ્યારે આજ સુધી દરેક ઝોનમાં એક જ ટ્રેન હોવી જોઈતી હતી. એક ટ્રેનના પ્રોજેક્ટ પર એકથી દોઢ કરોડ રૂપિયા ખર્ચ કરવામાં આવે છે, જેમાં સરકાર ઇચ્છે તો મદદ કરી શકે છે. શરૂઆતમાં, આ ટ્રેનમાં આદિવાસી વિસ્તારોમાં મોતિયાની સર્જરી કરવામાં આવતી હતી. પરંતુ, હવે પ્લાસ્ટિક સર્જરી, ઇએનટી અને કેન્સર જેવા ગંભીર રોગોની સારવાર કરવામાં આવે છે.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: