ભાજપના દિગ્ગજ નેતા મુરલી મનોહર જોશી માંદગીમાં સપડાયા, હોસ્પીટલમાં દાખલ કરાયા

ગઈ કાલે ભાજપ ના વરિષ્ઠ તેમજ પૂર્વ ગૃહમંત્રી અરુણ જેટલીના નિધન બાદ આજે ખબર આવી કે વરિષ્ઠ ભાજપ નેતા મુરલી મનોહર જોશીની તબયત વધુ બગડી ગઈ છે. જેથી તેમણે કાનપુરના એક હોસ્પીટલમાં પ્રાથમિક સારવાર માટે ખસેડવામાં આવ્યા છે. તેમની વય 85 વર્ષની છે. વિસ્તૃત માહિતીની રાહ જોવાઈ રહી છે.

જોશીનું જીવન અને ભણતર:

મુરલી મનોહર જોશીનો જન્મ 5 જાન્યુઆરી 1934 ના રોજ અલ્મોરા ઉત્તર ભારતના કુમાઉન હિલ્સ વિસ્તારમાં થયો  હતો, જે આજે ઉત્તરાખંડ રાજ્યનો એક ભાગ છે. જોશીએ તેમનું પ્રાથમિક શિક્ષણ ચાંદપુર જિલ્લા બિજનોર અને અલ્મોરામાં મેળવ્યું હતું. તેમણે બી.એસ.સી. મેરઠ કોલેજમાંથી અને એમ.એસ.સી. અલ્હાબાદ યુનિવર્સિટીમાં પૂર્ણ કર્યું હતું.

ત્યાં તેમના એક શિક્ષક પ્રોફેસર રાજેન્દ્રસિંહ હતા,જે પાછળથી આરએસએસ સંઘચાલક બન્યા. તેમણે અલ્હાબાદ યુનિવર્સિટીમાંથી ડોક્ટરની પદવી કરી હતી. તેમની ડોક્ટરલ થીસીસનો વિષય પર સ્પેક્ટ્રોસ્કોપી હતો. તેમણે હિન્દીમાં ભૌતિકશાસ્ત્રમાં એક સંશોધન પેપર પ્રકાશિત કર્યું હતું,જે આ પ્રકારનું પ્રથમ પેપર હતું.પીએચડી કર્યા પછી જોશીએ અલ્હાબાદ યુનિવર્સિટીમાં ભૌતિકશાસ્ત્રનું અધ્યયન કરવાનું શરૂ કર્યું.

 રાજકારણ અને સક્રિયતા:

જોશીએ નાની ઉંમરે દિલ્હીમાં આરએસએસના સંપર્કમાં આવ્યા હતા અને 1953-55 માં યુ.પી.ના કુંભ કિસાન આંદોલનમાં ગાય રક્ષણ આંદોલનમાં ભાગ લીધો હતો,જમીન મહેસૂલ આકારણીને અડધી કરવાની માંગ કરી હતી. ભારતમાં કટોકટીના સમયગાળા દરમિયાન (1975–1977), જોશી 26 જૂન 1975 થી 1977 ની લોકસભાની ચૂંટણીઓ સુધી જેલમાં હતા. તેઓ અલમોરાથી સંસદસભ્ય તરીકે ચૂંટાયા હતા. જ્યારે ભારતીય જનતા પાર્ટી (જેમાં તેના પક્ષનો સમાવેશ થતો હતો) ભારતના ઇતિહાસમાં પ્રથમ બિન-કોંગ્રેસ સરકાર રચતા સત્તા પર આવ્યો, ત્યારે જોશી જનતા સંસદીય પાર્ટીના મહામંત્રી તરીકે ચૂંટાયા.

સરકારના પતન પછી,તેમનો પક્ષ 1980 માં જનતા પાર્ટીમાંથી બહાર આવ્યો અને ભારતીય જનતા પાર્ટી અથવા ભાજપની રચના કરી. જોશીએ પહેલા સેન્ટ્રલ ઓફિસને જનરલ સેક્રેટરી તરીકે સંભાળ્યા અને બાદમાં પાર્ટી ટ્રેઝરર બન્યા. ભાજપના મહાસચિવ તરીકે, તેઓ સીધા બિહાર,બંગાળ અને ઉત્તર-પૂર્વ રાજ્યોના પ્રભારી હતા. પાછળથી,જ્યારે ભાજપ દ્વારા અટલ બિહારી વાજપેયીની અધ્યક્ષતામાં ભારતમાં સરકાર બનાવવામાં આવી હતી, ત્યારે જોશીએ કેબિનેટમાં માનવ સંસાધન વિકાસ પ્રધાન તરીકે સેવા આપી હતી.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: