ઓટો સેક્ટર કંપનીમાં ભારે મંદીના કારણે 400 કંપનીઓમાં થયું છે 10 હજાર કરોડનું નુકસાન

ભારત દેશ ના ઓટો સેક્ટર અત્યારે અનેક પ્રકારની સમસ્યાઓમાંથી પસાર થઈ રહ્યું છે. ઔટો કંપનીઓ દ્વારા હજારો લોકોને રજા આપવામાં આવી રહી છે જ્યારે કેટલાક હજાર કર્મચારીઓ પર તલવાર લટકતી છે. વિશેષ બાબત એ છે કે ભારતીય ઓટો ઉદ્યોગના વ્યવસાયમાં થયેલા ઘટાડાની અસર તેમને સપ્લાય કરતી કંપનીઓના વ્યવસાય પર પડી છે.

ભારતીય ઓટો ઉદ્યોગમાં ઝડપથા ઘટાડાના કારણે વાહનોના ભાગો પૂરા પાડતી 400 કંપનીઓને આ નાણાકીય વર્ષમાં 10,000 કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થયું છે. 2019 માં ઔટો ઉદ્યોગના ઘટાડાની અસર એઆઈઆઈપીઆઈ  એસોસિએશન ઓફ ઇન્ડિયા ફોર્જિંગ ઉદ્યોગ ની આવક પર પણ પડી છે.

તમને જણાવી દઈએ કે ગત વર્ષે એઆઈઆઈપીઆઈની વાર્ષિક આવકની આવક લગભગ 50 હજાર કરોડ રૂપિયા હતી. ફોર્જિંગ ઇન્ડસ્ટ્રી એસોસિએશન ઓફ ઇન્ડિયાના બે વરિષ્ઠ સભ્યોએ કહ્યું હતું કે  ઔટો ઉદ્યોગના ઘટાડાની અસર એએફઆઈ હેઠળ આવતા 400 સભ્યોવાળા ઓંદ્યોગિક એકમો પર પડી છે. આથી પ્રભાવિત કંપનીઓ 180 થી 200 ઉત્પાદન એકમો છે 83% નાના પાયે ઓંદ્યોગિક એકમો છે. 9% મધ્યમ એકમો છે અને બાકીના મોટા પાયે ઓંદ્યોગિક ઉત્પાદકો છે.

નાના ઉદ્યોગને ઓટો ક્ષેત્રના ઘટાડાને કારણે સૌથી વધુ નુકસાન થયું છે. ફોર્જિંગ ઉદ્યોગને વર્ષ 2018-19ના ઉત્પાદનથી આશરે 50 હજાર કરોડ રૂપિયાની આવક મળી હતી, પરંતુ આ નાણાકીય વર્ષમાં, ક્ષમા કરનારા ઉદ્યોગને 9 થી 10 હજાર કરોડ રૂપિયાનું નુકસાન થવાનો અંદાજ છે.

વાહનના વેચાણમાં ઘટાડો મુખ્યત્વે નાના પાયે એકમોને અસર કરશે. તેની તુલનામાં, મધ્યમ અને મોટા પાયે ફોર્જિંગ ઉદ્યોગોની તુલનામાં નાના પાયે એકમોએ મોટી કિંમત ચૂકવવી પડશે.પ્રતિકૂળ અસરો ત્યારે થાય છે જ્યારે ઇન્વેન્ટરી અટવાઇ જાય, ભંડોળ યોજાય અથવા પ્રવાહીતા ખૂબ દયનીય હોય. બીએસ -4 થી બીએસ -6 માં પરિવર્તન થતાં ઓટો સેક્ટર સંકટમાં છે. બીએસ -6 ની પ્રતીક્ષામાં કારનું વેચાણ ઝડપથી ઘટ્યું છે.

સમસ્યા એ છે કે ઓટો ક્ષેત્રના ઘટાડાને કારણે નાના ઉદ્યોગોના માલનો વપરાશ થઈ રહ્યો નથી. ઔટો પાર્ટ્સનો વપરાશ ન કરવાના કિસ્સામાં તેમને બનાવતી નાની કંપનીઓને મોટું નુકસાન વેઠવું પડશે. જો કાચો માલ બાકી રહે છે, તો તેને બનાવતી કંપનીઓ ઓટો પાર્ટ્સના ભાવ ઘટાડવાની ફરજ પાડશે. પરિણામે, નાના ઉદ્યોગોમાં કાર્યરત મોટી સંખ્યામાં લોકોને નોકરી ગુમાવવી પડી શકે છે.

આ અગાઉની અસંગત આકૃતિની અંદર, કાર અને મોટરસાયકલ ઉત્પાદકોએ 15,000 અને ઘટક ઉત્પાદકોને 100,000 ઓફ મુક્યા છે, બાકીના ડીલરો પર નોકરીની ખોટ થઈ છે, જેમાંથી ઘણા બંધ થઈ ગયા છે, એમ ઉદ્યોગના સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું.

ખાનગી ડેટા ગ્રુપ સીએમઆઇના જણાવ્યા અનુસાર જુલાઈ 2019 માં ભારતનો બેરોજગાર દર વધીને 7.51% થયો છે, જે એક વર્ષ અગાઉ 5.66% હતું. સીએમઆઈ ડેટા સરકારી આંકડાઓ કરતા વધુ અદ્યતન છે અને નાણાકીય બજારોમાં વધુ વિશ્વસનીય માનવામાં આવે છે.

ઓટો સેક્ટર ની આ કંપનીયોને થયું છે ભારે નુકસાન

ભારતની સૌથી મોટી કાર ઉત્પાદક મારુતિ સુઝુકીએ છેલ્લા છ મહિનામાં તેના કામચલાઉ કર્મચારીઓને 6% જેટલો ઘટાડો કર્યો છે, એમ રોઇટર્સએ શુક્રવારે અહેવાલ આપ્યો છે.

ટાટા મોટર્સે છેલ્લાં બે સપ્તાહમાં તેના ચાર પ્લાન્ટ્સ પર અઠવાડિયાથી ચાલતા શટડાઉન કર્યા છે, જ્યારે મહિન્દ્રાએ જણાવ્યું છે કે એપ્રિલથી જૂન વચ્ચે વિવિધ પ્લાન્ટમાં તેનું ઉત્પાદન વિના 5-13 દિવસ છે.

હોન્ડાએ 16 જુલાઇથી ઉત્તર પશ્ચિમ રાજ્યના તેના પ્લાન્ટમાં કેટલાક કારોનું  ઉત્પાદન બંધ કરી દીધું છે અને 26 જુલાઇથી ૨૦૧૯ થી દિલ્હીની હદમાં ગ્રેટર નોઇડામાં તેના બીજા પ્લાન્ટમાં સંપૂર્ણ રીતે ઉત્પાદન બંધ કરી રહ્યું છે.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: