મહાભારત ની રચના થઇ હતી તે છે ભારત નું છેલ્લું ગામ

જયારે તમે દિલ્લી થી હરિદ્વાર માટે ચાલશો તો નેશનલ હાઇવે 58 પર તમને ઘણી જગ્યા માઈલસ્ટોન પર એક નામ લખેલ મળશે, તે નામ છે માણા કે માના. માણા અથવા માના ચમોલી જીલ્લા નું અને ભારત નો આ દિશા માં છેલ્લું ગામ છે તેથી આ એટલું વધારે પ્રસિદ્ધ છે.

બદ્રીનાથ મંદિર થી લગભગ 3 કિલોમીટર દૂર માણા ગામ જ્યાં પર છે તેનાથુ આગળ માના પાસે છે. આ માણા ગામ થી 25 કિલોમીટર છે ભારત- ટિબબ્ત બોર્ડર.

પરંતુ આ માણા ગામ નો પૂરો પરિચય નથી.

અહીં પર તમને વ્યાસ ગુફા, ગણેશ ગુફા અને ભીમ પુલ કે ભીમ શીલા દેખાઈ પડશે. નામ થી જ તમને અભાસ થઇ જશે કે આ સ્થાનો નું મહાભારત ની પૌરાણિક કથા થી કોઈ ને કોઈ સંબંધ જરૂર રહ્યો હશે.

વ્યાસ ગુફા ના વિશે એવું માનવામાં આવે છે કે મહર્ષિ વેદવ્યાસ જી એ અહીં રહીને વેદ, પુરાણો અને મહાભારત ની રચના કરી હતી અને ભગવાન ગણેશ તેમના લેખક બન્યા હતા.

એવી માન્યતા છે કે વ્યાસ જી આ ગુફા માં રહેતા હતા.

વર્તમાન માં આ ગુફા માં વ્યાસ જી નું મંદિર બનેલ છે. વ્યાસ ગુફા માં વ્યાસ જી ની સાથે તેમના પુત્ર શુકદેવ જી અને વલ્લભચાર્ય ની પ્રતિમા છે. તેમની સાથે જ ભગવાન વિષ્ણુ ની પણ એક પ્રાચીન પ્રતિમા છે.

વ્યાસજી દ્વારા આ સ્થાન ને પોતાનું નિવાસ સ્થાન બનાવવાનું કારણ આ માનવામાં આવે છે કે આ સ્થાનને એક તરફ ભગવાન વિષ્ણુ નું નિવાસ સ્થાન બદ્રીનાથ ધામ છે. બીજી તરફ જ્ઞાન ની દેવી સરસ્વતી નું નદી રૂપ માં ઉદગમ સ્થળ છે.

વ્યાસ ગુફા ની પાસે જ ભગવાન વિષ્ણુ ના ચરણ થી નીકળેલ અલકનંદા નો સંગમ સરસ્વતી થી થઇ રહ્યો છે.

એવી માન્યતા પણ છે કે વ્યાસ ગુફા ની પાસે થી જ સ્વર્ગ લોક નો રસ્તો છે. આ રસ્તા થી પાંડવ સ્વર્ગ જઈ રહ્યા હતા પરંતુ ઠંડી ના કારણે ચારે પાંડવ અને દ્રૌપદી થીજી ગયા ફક્ત યુધિષ્ઠિર ધર્મ અને સત્ય નું પાલન કરવાના કારણે ઠંડી ને સહન કરી શક્ય અને સશરીર સ્વર્ગ પહોંચી શક્યા.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: