તુલસીના પાન ખાવાથી થાય છે – અનેક ફાયદાઓ

તુલસીનો છોડ એક એવી વસ્તુ છે જે તમને લગભગ દરેક ઘરમાં જોવા મળશે. સામાન્ય રીતે લોકો આ છોડને પૂજા-અર્ચના માટે ઘરે રોપતા હોય છે. હિન્દુ ધર્મમાં, તુલસીને દેવીનું સ્વરૂપ કહેવામાં આવે છે. આ જ કારણ છે કે તેને પવિત્ર પણ માનવામાં આવે છે. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે ધાર્મિક મહત્વ સિવાય તુલસીનો આ છોડ આરોગ્યની દ્રષ્ટિએ પણ ખૂબ ફાયદાકારક છે. આયુર્વેદ મુજબ તુલસીના આ છોડમાં અનેક પ્રકારના ઓષધીય ગુણધર્મો હાજર છે. તેથી જો તમે તેનો યોગ્ય ઉપયોગ કરો છો, તો તમે સ્વાસ્થ્ય સંબંધિત અનેક સમસ્યાઓથી છૂટકારો મેળવી શકો છો.

તુલસીના પાન ખાવાથી આ ફાયદા થાય છે :-

શરદી ઉધરસનો ઇલાજ :

જો તમને વારંવાર શરદી અથવા ખાંસી જેવી સમસ્યાઓ હોય છે, તો તુલસી ખાવાથી તમારા માટે ફાયદાકારક સાબિત થઈ શકે છે. તેની અંદર એન્ટી બેક્ટેરિયલ ગુણધર્મો છે જેમાં શરદી ઉધરસનું કારણ બનેલા સૂક્ષ્મજંતુઓનો નાશ કરવાની ક્ષમતા છે. તુલસીના ખાલી પાન ચાવવા સિવાય તુલસી અને હળદરનું દૂધ પણ ફાયદાકારક છે.

પાચનમાં સુધારો :

અપચો, કબજિયાત અને ગેસની સમસ્યાથી પીડિત લોકો માટે તુલસી એક વરદાનથી ઓછું નથી. આનું સેવન કરવાથી તમારા પાચનમાં સુધારો થાય છે, પરંતુ પેટમાં બળી રહેલી સનસનાટી પણ ઓછી થાય છે. તેઓ તમારા શરીરના પીએચ સ્તરને નિયંત્રણમાં રાખવા માટે કાર્ય કરે છે.

તણાવ દૂર કરે :

જો તમે ખૂબ જ તણાવપૂર્ણ છો અથવા તમને માથાનો દુખાવો થાય છે, તો પછી રોજ સવારે ખાલી પેટ પર તુલસીના ત્રણ પાંદડા ચાવવાથી રાહત મળે છે. ખરેખર, તુલસીની અંદર એક તત્વ હોય છે જેને એડેપ્ટોજેન કહેવામાં આવે છે જે આપણી નર્વસ સિસ્ટમને આરામ કરવાનું કામ કરે છે. આ તાણ ઘટાડે છે અને લોહીના પ્રવાહમાં પણ સુધારો કરે છે.

શ્વાસની દુર્ગંધ :

ખરાબ દુર્ગંધ ખૂબ જ અકળામણ લાવી શકે છે. તે તમારા મોંની સ્વચ્છતા માટે પણ નુકસાનકારક છે. આ કિસ્સામાં જો તમે તુલસીના પાન ચાવશો, તો તેમાં હાજર તત્વો મોંના બેક્ટેરિયાને ખતમ કરે છે. આ બેક્ટેરિયા તમારા શ્વાસની ગંધ માટેનું વાસ્તવિક કારણ પણ છે.

રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં વધારો :

જો તમારા શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ બરાબર છે, તો તમારું શરીર આપમેળે અનેક રોગોને દૂર કરશે. તુલસી તમને આ શક્તિ વધારવામાં મદદ કરી શકે છે. તેમાં એન્ટી ઓક્સિડેન્ટ અને એન્ટી બાયોટિક ગુણધર્મો છે જે રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવે છે. આ માટે, તમે રાત્રે તુલસીના કેટલાક પાન પાણીમાં પલારો અને સવારે ખાલી પેટે ખાઈ . તમને આનો ઘણો ફાયદો મળશે.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: