ભારતના ઇતિહાસમાં ‘પ્રથમ’ ભારતીય મહિલાઓ

અમે તમને ‘પ્રથમ ભારતીય મહિલા’ ની સૂચિ લઈને આવ્યા છીએ, જ્યારે પ્રથમ વખત કોઈ ભારતીય મહિલાએ કંઇક હાંસલ કરી હતી.

અમે તમને પ્રથમ ભારતીય મહિલા ની સૂચિ લાવ્યા છીએ , પ્રથમ વખત કોઈ ભારતીય મહિલાએ કંઈક પ્રાપ્ત કર્યું તે નોંધ્યું છે:

મધર ટેરેસા:

તે 1979 માં નોબેલ શાંતિ પુરસ્કાર જીતનાર પ્રથમ ભારતીય મહિલા બની હતી. મધર ટેરેસાએ the Missionaries of Charity ની સ્થાપના કરી હતી, એક રોમન કેથોલિક ધાર્મિક મંડળ, જેણે સામાજિક કાર્યમાં પોતાનું જીવન આપ્યું હતું

 

ઇન્દિરા ગાંધી:

તે ભારતના પ્રથમ મહિલા વડા પ્રધાન બન્યા અને 1966 થી 1977 સુધી તેમની સેવા આપી. બીબીસી દ્વારા 1999 માં યોજાયેલા એક મતદાનમાં ઈંદિરા ગાંધીને ‘મિલેનિયમ’ વુમન તરીકે નામ અપાયું હતું. 1971 માં, તે પ્રાપ્ત કરનારી પ્રથમ મહિલા બની હતી . ભારત રત્ન એવોર્ડ.

પ્રતિભા પાટીલ:

તે ભારતના પ્રથમ મહિલા રાષ્ટ્રપતિ બન્યા અને જુલાઈ 2007 થી જુલાઈ 2012 સુધી તેઓ પદ સંભાળ્યા. તે પહેલા સંસદ સભ્ય માં રાજ્યસભામાં 1985 માં અને 1990 વચ્ચે 1991 ની ચૂંટણીમાં માટે 10 લોકસભા , તેમણે હતી અમરાવતી મત વિસ્તારનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા સંસદસભ્ય તરીકે ચૂંટાયેલા.રાજકારણમાંથી નિવૃત્તિનો સમયગાળો તે દાયકા પછીમાં આવ્યો.

કલ્પના ચાવલા:

કલ્પના ચાવલા પ્રથમ ભારતીય મહિલા અને બીજી ભારતીય અંતરિક્ષયાત્રી વ્યક્તિ હતી. તેના પ્રથમ અવકાશ મિશનમાં ચાવલાએ પૃથ્વીની ૨૫૨ ભ્રમણકક્ષામાં ૧૦.૪ કરોડ માઇલની મુસાફરી કરી અને ૩૭૨ કલાક કરતાં વધુ અવકાશમાં રહ્યા હતા. એસટીએસ-૮૭ પોસ્ટ ફ્લાઇટ પ્રવૃત્તિઓ પૂર્ણ થયા પછી, ચાવલાને અવકાશયાત્રી કચેરીમાં સ્પેસ સ્ટેશન પર તકનિકી કામગીરી સોંપવામાં આવી હતી. ૨૦૦૦માં તેણીએ એસટીએસ-૧૦૭ની ટુકડીના ભાગરૂપે બીજા ઉડ્ડયન માટે પસંદ કરવામાં આવી હતી.

કિરણ બેદી:

એક યુવાન સ્ત્રી તરીકે, કિરણ બેદીએ અમૃતસરમાં સર્વિસ ક્લબની હાજરી આપી હતી, જ્યાં સિનિયર સરકારી કર્મચારીઓ સાથેની ક્રિયાપ્રતિક્રિયાએ તેમને જાહેર સેવાની કારકિર્દી અપનાવવા પ્રેરણા આપી હતી. 16 જુલાઇ 1 9 72 ના રોજ, કિરણ બેદીએ મસૂરીના વહીવટીતંત્રના રાષ્ટ્રીય એકેડમીમાં તેણીની પોલીસ તાલીમ શરૂ કરી. તે 80 માણસોના બેચમાં એકમાત્ર મહિલા હતી, અને તે પ્રથમ મહિલા આઈ.પી.એસ. અધિકારી બન્યા હતા. 6 માસના ફાઉન્ડેશનના અભ્યાસક્રમ પછી, તેણીને રાજસ્થાનના માઉન્ટ આબુ ખાતે 9 મહિનાની તાલીમની તાલીમ અને 1 9 74 માં પંજાબ પોલીસની વધુ તાલીમ આપી હતી. ડ્રોના આધારે, તેને કેન્દ્રના પ્રદેશ કેડર (હવે એજીએમયુટી અથવા અરુણાચલ પ્રદેશ-ગોવા-મિઝોરમ-કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશો કેડર).

સાનિયા મિર્ઝા :

એપ્રિલ 2003માં, મિર્ઝાએ ત્રણેય સિંગલ્સ મેચ જીતીને ભારતની ફેડ કપ ટીમમાં રમવાની શરૂઆત કરી હતી. તેણીએ રશિયાની એલિસા ક્લેબાનોવા સાથે મળી 2003 વિમ્બલડન ચેમ્પિયનશીપ ગર્લ્સ ડબલ્સ ટાઇટલ જીત્યું હતું.

મિર્ઝા ભારતની અત્યાર સુધીની સૌથી ઉચ્ચ સ્થાન પ્રાપ્ત કરનાર ભારતીય મહિલા ટેનિસ ખેલાડી છે, જેમાં તેણીએ પોતાની કારકીર્દિમાં સિંગલ્સમાં 27મુ અને ડબલ્સમાં 18મુ સ્થાન મેળવ્યું હતું. તેણી ગ્રાન્ડ સ્લેમ ટેનિસ ટુર્નામેન્ટમાં સ્થાન મેળવનારી સૌ પ્રથમ ભારતીય મહિલા ટેનિસ ખેલાડી બનવાની સિદ્ધી ધરાવે છે.

સાયના નેહવાલ :

હાલમાં રેન્કિંગ નં. વિશ્વમાં 2, સાઇના નેહવાલ 2012 માં ઓલિમ્પિકમાં બેડમિંટનમાં મેડલ જીતનાર પ્રથમ ભારતીય બની હતી. બાદમાં 2015 માં, તે નામાંકન મેળવનારી પ્રથમ ભારતીય મહિલા બની હતી. વર્લ્ડ રેન્કિંગમાં 1 .

મેરી કમ:

મંગેટ ચુંગનીજંગ મેરી કોમ, મેરી કોમ તરીકે જાણીતી એકમાત્ર મહિલા બોક્સર છે જેણે છ વર્લ્ડ ચેમ્પિયનશીપમાં દરેકમાં મેડલ જીત્યો છે . તે એકમાત્ર ભારતીય મહિલા બોક્સર હતી જેણે 2012 ની ઓલિમ્પિકમાં ક્વોલિફાય કરી હતી અને 2014 માં એશિયન ગેમ્સમાં ગોલ્ડ મેડલ જીતનાર પ્રથમ ભારતીય મહિલા બોક્સર બની હતી .

બચેન્દ્રિ પાલ:

1984 માં, બાચેન્દ્રિ પાલ એવરેસ્ટની શિખર પર પહોંચનારી પહેલી ભારતીય મહિલા બની . પાછળથી, તેમણે 1993, 1994 અને 1997 માં ભારત-નેપાળી મહિલા માઉન્ટ એવરેસ્ટ અભિયાન, ધ ગ્રેટ ઇન્ડિયન વિમેન્સ રાફ્ટિંગ વોયેજ અને પ્રથમ ભારતીય મહિલા ટ્રાંસ-હિમાલયન અભિયાનમાં ફક્ત મહિલાઓની એક ટીમ સાથે અભિયાનનું નેતૃત્વ કર્યું.

અન્ના મલ્હોત્રા:

અન્ના રાજમ મલ્હોત્રા ભારતના પ્રથમ મહિલા આઈએએસ અધિકારી બન્યા

હરિતા કૌર દેઓલ:

ફ્લાઇટ લેફ્ટનન્ટ હરિતા કૌર દેઓલ ભારતીય વાયુ સેનામાં પાઇલટ હતી. તે 1994 માં ભારતીય વાયુસેનામાં એકલા ઉડાનની પહેલી મહિલા પાઇલટ બની હતી.

પ્રિયા ઝીંગન:

ભારતીય સૈન્યમાં રહેવાના સ્વપ્ન સાથે, પ્રિયાન ઝીંગન 1993 માં ભારતીય સૈન્યમાં જોડાનાર પ્રથમ ભારતીય મહિલા બની હતી .

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: