આ છે સરળ ઉપાયો : તમારા મોબાઇલને બ્લાસ્ટ થવાથી બચાવી શકાશે

અમે મોબાઇલના ઉપયોગ વિશે ખૂબ કાળજી રાખીએ છીએ. ફોનની સ્ક્રીન પર રક્ષક રાખો જેથી સ્ક્રેચેસ તૂટી ન જાય. આ સિવાય કવર ને ઢાંકી ને રાખો જેથી તે જૂનું ન લાગે. મોબાઈલ તમારી નજીકમાં છે અને તમને તેના પર સૌથી વધુ નિર્ભરતા છે. આથી જ તમે ઇચ્છો છો કે તમારો ફોન હંમેશા સલામત રહે. ઘણી વખત કોઈને મોબાઇલ બ્લાસ્ટના સમાચાર સાંભળવા મળે છે. આવી સ્થિતિમાં, તમે આશ્ચર્યચકિત થશો કે આટલી સુરક્ષા હોવા છતાં મોબાઇલ કેવી રીતે બ્લાસ્ટ થાય છે. તો ચાલો આપણે આ વિશે વિગતવાર જણાવીએ.

ત્યાં મોબાઇલ વિસ્ફોટ છે?

સમાચાર હંમેશા આવે છે કે મોબાઈલમાં બ્લાસ્ટ થયો છે. ટેક્નિકલ રીતે તે પણ છે કારણ કે ત્યાં વિસ્ફોટની બેટરી છે પરંતુ તે ફક્ત ફોનનો એક ભાગ છે. પરંતુ તમને જણાવી દઇએ કે ફોનમાં બ theટરી સિવાય બીજું કશું નથી જે વિસ્ફોટ છે. ફોનમાં બેટરીથી પાવર મળે છે અને તેના કારણે પાવર બેંકમાં બ્લાસ્ટ થાય છે.

કેમ બેટરી બ્લાસ્ટ થાય છે ?

લિથિયમ આયન બેટરીનો ઉપયોગ મોબાઇલ ફોનમાં થાય છે. તે પોર્ટેબલ બેટરી પ્રકાર છે જે રિચાર્જ થઈ શકે છે. તે ઉચ્ચ ક્ષમતાની શક્તિ પહોંચાડવા માટે પણ સક્ષમ છે અને તે લાંબા સમય સુધી ચાર્જ કરી શકે છે. લિ થિયમ આયન બેટરી ત્રણ ભાગોમાં બનાવવામાં આવે છે. આ કોબાલ્ટ ઑક્ષાઇડ પોઝિટિવ ઇલેક્ટ્રોડ્સ જેને આપણે કેથોડ કહીએ છીએ. આ ઉપરાંત, ગ્રેફાઇટ કાર્બન નેગેટિવ ઇલેક્ટ્રોડ્સ જેને એનોડ્સ કહે છે. આ સિવાય ત્રીજો ભાગ ઇલેક્ટ્રોલાઇટ કેમિકલનો છે. કેથોડ એ સકારાત્મક શક્તિ છે જ્યારે એનોડ નકારાત્મક શક્તિ છે. તકનીકી રૂપે આ બંને કેથોડ અને એનોડ ઇલેક્ટ્રોલાઇટ કેમિકલની અંદર છે. એટલે કે, તે સમાન રાસાયણિક બોક્સ અથવા બેગમાં છે, પરંતુ તે જુદા જુદા ખોરાકમાં રાખવામાં આવે છે અને જો અનાજ ભળી જાય છે, તો તે બ્લાસ્ટ થાય છે.

લિથિયમ આયન બેટરીના ઉત્પાદન દરમિયાન, આ રસાયણો ઇન્સ્યુલેશન ટેપ, પ્લાસ્ટિકની પટ્ટી અથવા રબરની પટ્ટી દ્વારા અલગ કરવામાં આવે છે. પરંતુ ગરમી, શોર્ટ સર્કિટ અથવા ઉત્પાદન દરમિયાન કેટલીક નાની ભૂલને કારણે, બંને આયનો એક સાથે થાય છે અને બેટરી બ્લાસ્ટ થાય છે.

વિસ્ફોટનું કારણ શું છે?

હવે સુધી તમે જાણતા જ હશો કે જેના કારણે મોબાઇલ ફોનની બેટરી બ્લાસ્ટ થઈ છે. પરંતુ હવે હું તમને જણાવવા જઇ રહ્યો છું કે બેટરી બ્લાસ્ટ થવાના કારણો શું હોઈ શકે છે. બેટરી બ્લાસ્ટ બે કારણોસર થઈ શકે છે. એમ યાંત્રિક તમે મેન્યુફેક્ચરિંગને પણ ક canલ કરી શકો છો. તે જ સમયે, બીજું કારણ શારીરિક છે જે આપણી ભૂલો દ્વારા થાય છે. તો ચાલો પહેલા મેનુ ફેક્ટરિંગ કરવાનાં કારણનો ઉલ્લેખ કરીએ.

બેટરીના વિસ્ફોટ માટેના કારણો :

બાંધકામનો દોષ: આપણે પહેલેથી જ કહ્યું છે કે બેટરીમાં બે પ્રકારના કેમિકલનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે અને જ્યારે તે એક સાથે ભળી જાય છે, તો ત્યાં વિસ્ફોટ થાય છે. આવી સ્થિતિમાં, જો બેટરીના બેટરીના ઉત્પાદન દરમિયાન ઇન્સ્યુલેશન ટેપ, પ્લાસ્ટિકની પટ્ટી અથવા રબરની પટ્ટીને પેસ્ટ કરવામાં થોડો ખામી હોય તો, પછી ફોન ફૂટશે.

પ્રોસેસર ઓવરલોડ :

કોઈપણ ફોન બનાવતી વખતે, તેને ઘણી પ્રકારની પ્રક્રિયાઓમાંથી પસાર થવું પડે છે. કંપનીઓ જાણે છે કે ઘણી બધી એપ્લિકેશન્સ ખોલીને અથવા ભારે એપ્લિકેશન્સ ચલાવવાને કારણે ઓવરલોડિંગની પ્રક્રિયા ઓવરહિટીંગમાં પરિણમી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં બ્લાસ્ટ થઈ જાય છે.

ચાર્જિંગ દરમિયાન થર્મલ લીક પણ કામ કરે છે. જો કે, મોટાભાગના ફોન બ્લાસ્ટ ફક્ત ચાર્જિંગ દરમિયાન થાય છે અને આનું કારણ થર્મલ લીક નું કામ ન કરવું તે છે.

સોફ્ટવેર :

જોકે સોફ્ટવેર ને લીધે ફોન બ્લાસ્ટના ઓછા સમાચાર સાંભળવામાં આવે છે, પરંતુ સોફ્ટવેર પણ ફોનને વધારે ગરમ કરવા અને બ્લાસ્ટ કરવા પાછળનું કારણ હોઈ શકે છે. જો સોફ્ટવેર ખરાબ છે, તો ફોન ખૂબ જ ઝડપથી ગરમ થઈ જશે, ગરમી જોખમી સ્તર પર જઈ શકે છે.

ખરાબ ચાર્જર :

ફોન બનાવતા પહેલા ઘણા પ્રકારના પરીક્ષણો કરવામાં આવે છે. ફોન માટે ચાર્જર ઉપરાંત એક માનક સેટ છે. પરંતુ આપણે પૈસા બચાવવા માટે હંમેશાં અનબ્રાંડેડ ચાર્જરનો ઉપયોગ કરીએ છીએ અને તેનાથી ફોન બ્લાસ્ટ થવાનું જોખમ ખૂબ વધી જાય છે. આ ચાર્જર્સ પાસે કોઈ માનક નથી અને આ ચાર્જર્સ માનક કરતા વધુ શક્તિ પ્રદાન કરે છે. આવી સ્થિતિમાં ફોન બ્લાસ્ટ થવાનું જોખમ વધી જાય છે.

ચાર્જ કરતી વખતે કોલિંગ :

આ આપણે સૌથી વધુ જોખમી કામ કરીએ છીએ. જો કે મોબાઇલ ઉત્પાદકો આવી તકનીકનો ઉપયોગ કરે છે જેથી તમે ચાર્જ દરમિયાન પણ વાત કરી શકો, પરંતુ હજી પણ જોખમ છે. ચાર્જિંગ દરમિયાન વાત કરતા, ફોનની બેટરી ચાર્જર એક તરફ હોય છે અને બીજી બાજુ, આ રીતે ફોન ઝડપથી ગરમ થાય છે અને બ્લાસ્ટ થવાનું જોખમ વધારે છે.

ફોનમાં પાણી :

ભારતમાં ગરમી ઘણી વધારે છે અને લોકો પણ ઘણો પરસેવો કરે છે. પરંતુ મોબાઈલ પર વાત કરતી વખતે, આપણે વારંવાર જોતા નથી કે ફોનમાં પરસેવો આવે છે. પરંતુ મને કહેવા દો કે તે ખૂબ જોખમી હોઈ શકે છે. પાણી-પરસેવો અથવા અન્ય કોઈ લિક્વિડ તમારા ફોનને નુકસાન પહોંચાડે છે અને તેનાથી ફોન બ્લાસ્ટ થઈ શકે છે.

વજન :

ઘણી વખત આપણે ફોનને પાછળના ખિસ્સામાં બેસીએ છીએ, પરંતુ તે તમારા માટે એકદમ સંજોગો છે. જો ફોનના શરીર અથવા સ્ક્રીન પર વજન હોય તો તે બ્લાસ્ટ પણ થઈ શકે છે. તેથી હંમેશાં તેનું ધ્યાન રાખો.

કારને ડેશબોર્ડ :

ઘણી વાર આપણે ફોનને કારના ડેશબોર્ડ પર મૂકી દઈએ છીએ. તે સીધો સૂર્યપ્રકાશ મેળવે છે અને ડેશબોર્ડ પરનો ફોન ઝડપથી ગરમ થાય છે. આવી સ્થિતિમાં, ફોન બ્લાસ્ટ થવાનું એક કારણ પણ છે.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: