ચાલો આપણે જાણીએ શા માટે દિવાળી પર માતા લક્ષ્મીની પૂજા કરવામાં આવે છે.

કાર્તિક મહિનાના આગમન સાથે દિવાળીની તૈયારી અને દિવાઓના પર્વ દિવાળીની તૈયારીઓ દેશે પુરજોશમાં શરૂ કરી દીધી છે. આ મહિનામાં ઘણી બધી ધાર્મિક વીધીઓ અને કાર્યક્રમો થાય છે. આ મહિનામાં ખાસ કરીને તુલસી, શાલિગ્રામ અને દિવાળીના દિવસે માં લક્ષ્મીની વિશેષ પૂજા અને આરાધના કરવામાં આવે છે.

આ મહિનો તહેવારોનો મહિનો હોય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે, આ મહિનામાં ઉપવાસ, સ્નાન અને દાન કરવાથી વ્યક્તિને તમામ પ્રકારના પાપોથી મુક્તિ મળે છે. કાર્તિક મહિનાને ખૂબ પવિત્ર માનવામાં આવે છે. કાર્તિક માસમાં પૂજા અને ઉપવાસ કરવાથી તીર્થ યાત્રા સમાન શુભ ફળ મળે છે આ વર્ષે દિવાળી 27 ઓક્ટોબરે ઉજવવામાં આવશે.

એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન રામે આજ દિવસે લંકા પર વિજય મેળવ્યો હતો અને 14 વર્ષનો વનવાસ પૂરો કર્યા પછી અયોધ્યા પરત ફર્યા હતા. તેમના આગમનની ખુશીમાં આખું રાજ્ય દિવાડાઓથી જગમગી ઉઠ્યુ હતું. ત્યારથી આ ઉત્સવ ઉજવવામાં આવે છે. લોકો આ દિવસે માં લક્ષ્મીની પૂજા પણ કરે છે. કહેવાય છે કે ધનની દેવી લક્ષ્મી આ દિવસે ઘરમાં પ્રવેશ કરે છે.

આ દિવસે ધન અને શાંતિ માટે ભગવાન લક્ષ્મી અને ગણેશની વિશેષ પૂજા-અર્ચના કરવામાં આવે છે. દિવાળીમાં, દરેક પોતાનું ઘર સાફ કરવા અને તેને સુંદર દેખાવા માંગે છે. આ જ કારણ છે કે આ તહેવાર પર દરેક ઘરની સફાઇ કરવાની સાથે સાથે તેને સુંદર રીતે શણગારવામાં પણ આવે છે.

ચાલો આપણે જાણીએ શા માટે દિવાળી પર માતા લક્ષ્મીની પૂજા કરવામાં આવે છે.

ભારતીય વસ્તી ગણતરી મુજબ, સમય પસાર થયા બાદ અને 14 માનુસના વિનાશ પછી, પુન નિર્માણ અને નવી રચના દિવાળીના દિવસે શરૂ થઈ. કાર્તિક અમાવસ્યાને નવરંભને કારણે કાલરાત્રી પણ કહેવામાં આવે છે.

ઉતરાદ્ધનો આરંભ

આ દિવસે સુર્ય તેની સાતમી એટલે કે તુલા રાશિમાં પ્રવેશ કરે છે અને ઉતરાદ્રનો આરંભ થાય છે. એટલા માટે કાર્તિક માસની પ્રથમ અમાવાસની નવી શરુઆત અને નવ નિર્માણનો સમય હોય છે.

કાલરાત્રીને શત્રુ વિનાશક માનવામાં આવે છે

જીવિદ્યાર્ણવ તંત્રમાં કાલરાત્રીને શક્તિ રાત્રીની સંજ્ઞા આપવામાં આવી છે. કાલરાત્રીને દુશ્મન વિનાશક માનવામાં આવે છે, તેમજ શુભનું પ્રતીક, સુખ અને સમૃદ્ધિ પ્રદાન કરનાર પણ માનવામાં આવી છે.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: