આ રહ્યા સ્વાસ્થ્ય માટેના નાગરવેલ પાનના અઢળક ફાયદા

નમસ્કાર મિત્રો પટેલ ન્યૂઝ ના  હેલ્થ ડેસ્કમાં ફરી એક વાર આપનું હાર્દિક સ્વાગત છે. અગાઉ પણ અમે તમને અનેક અનેક ઉપાયો જણાવ્યા હતા અને આજે અમે એક નવા ઉપાય સાથે હાજર છીએ મિત્રો તમે બધાયે ક્યારેક ને ક્યારેક તો પાન ખાધું હશે પરંતુ શું તમે તેના ફાયદા જાણો છો?

તો આવો આપણે તેના ફાયદા વિશે જાણીએ મિત્રો તમે સૌ જાણો છો તેમ નાગરવેલનું પાન ખાવામાં થોડું ફીકું લાગે છે. માટે સામાન્ય રીતે લોકો તેમાં કાથો ચૂનો વગેરે ઉમેરીને ખાય છે ઘણાં લોકો તેને ખરાબ આદતો માને છે. પરંતુ બધી વસ્તુઓની જેમ તેના પણ કેટલાક ફાયદા છે. આપણા દેશમાં પાન ખાવુંએ ખૂબ સમાન્ય વાત છે. આપણા પૂર્વજો ખાધા પછી ઘણીવાર પાન ખાતા હતાં, પરંતુ દુર્ભાગ્યે, ઘણા લોકો તેના ઉપયોગથી જ પરિચિત નથી અને તે માને છે કે પાનનાં વપરાશથી મોઢાનાં કેન્સરનું જોખમ વધારી શકે છે.

ભારતમાં, પાન અને સોપારી ધાર્મિક વિધિઓ અને પ્રાર્થનામાં પણ વપરાય છે કારણ કે તે શુભ માનવામાં આવે છે. પાન પાંદડા વિટામિન સી, થિયામીન, નિઆસિન, રિબોફ્લેવિન અને કેરોટીન જેવા વિટામિન્સથી ભરેલૂ છે અને તેને કેલ્શિયમનું મુખ્ય સ્રોત માનવામાં આવે છે. જો કે, ઘણા લોકોને નિયમિત આ ખાવાની આદત હોય છે. જેઓ પાન ખાતા હોય તેઓએ હંમેશાં ધ્યાનમાં રાખવું જોઈએ કે પાન ખાધા પછી, તેની પિચકારી ફક્ત કચરાપેટીમાં જ મારવી અથવા બેગનો ઉપયોગ કરવો જ્યા ત્યાં દીવાલ અથવા ખુલ્લી જગ્યા પર થુંકવું નહીં. આમ કરવાથી, વાતાવરણમાં પ્રદૂસન ફેલાય છે જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે યોગ્ય નથી. ઘણા લોકો જે પાન ફક્ત શોખ માટે ખાતા હોય છે પરંતુ અમૂક્ જ લોકો હોય છે જે જાણે છે કે પાન ખાવાથી કેટલાક ફાયદા થાય છે. તો જાણો તેના ફાયદા.

(૧). મુખનાં સ્વાસ્થ માટે. પાનમાં ઘણા એવા તત્વો હાજર હોય છે જે બેક્ટેરિયાની અસરોને ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. પાનનો ઉપયોગ મોઢાથી પીડાતા લોકો માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. મસાલા, જેમ કે લવિંગ, કત્તા અને ઇલાયચી, મોંને તાજી રાખવામાં પણ મદદરૂપ થાય છે. પાનની લાળમાં એસ્કોર્બીક એસિડ સ્તર પણ સામાન્ય બને છે, જે મૌખિક સંબંધિત રોગોનું જોખમ ઘટાડે છે.

(૨). પાચન ક્રિયામાં મદદ કરે છે. પાન પાચનક્રિયાને જડપી કરવા માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. તે લાળ ગ્રંથિને સક્રિય કરવાનું કામ કરે છે જે ખોરાકને વધુ નરમ કરે છે. કબજિયાત સમસ્યાથી પીડાતા લોકો માટે ચટણીની પાંદડીઓ ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. ગેસ્ટિક અને અલ્સર જેવા મુશ્કેલીનાં નિવારણ માટે પણ પાન ખુબ ફાયદાકારક છે.

(૩). સામાન્ય રોગો માટે પાન ફાયદાકારક છે. પાન જો તમેને ઠંડા પીણાં પીધા પછી દાંતમાં જનજનાટી થતી હો, તો પાન તમારા માટે ફાયદાકારક છે. પાનમાં મધ મિશ્રણ કરીને અને પછી તેનું સેવન કરશો તો ચોક્કસ તમને જનજનાટીથી છુટકારો મેળશે. પાનમાં હાજર એનલજેક ગુણધર્મો માથાનો દુખાવો પણ દૂર કરે છે. પાનનાં સેવનથી તેમાં હાજર એન્ટિસેપ્ટિક ગુણધર્મો ઈજા પછી પડેલા ઘાને પણ સાજા કરવામાં મદદ કરે છે.

(૪). જ્યારે તમારા મગજમાં સોજો અથવા ગાંઠ હોય ત્યારે પણ પાન ખાવાથી તે પીડા દૂર થાય છે. પાનમાં એન્ટીઑકિસડન્ટ અને એન્ટી ઇન્ફ્લેમેટરી સંયોજનો હાજર હોય છે. જે દુખાવો દૂર કરવામાં મદદ કરે છે.

(૫). આંખો માટે પણ પાન ખૂબ ફાયદાકારક છે. જો તમારી આંખો થાક, કે ઊંઘનાં કારણ લાલ થઈ જાય છે ત્યારે પણ પાન ખૂબ ફાયદાકારક છે. નાગરવેલનાં પાનને ગરમ પાણીમા ઉકડો. હવે તે પાણીને ઠડું પડવાદો પછી તે પાણીને આંખો ઉપર લગાવવાથી તે તમારી આંખોને ખૂબ રાહત આપે છે.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: