આપણાં શરીરમાં મીઠાની ભૂમિકા શું છે ?, આ રહ્યા તેના ફાયદા અને નુકસાન

આપણા જીવનમાં ઓછામાં ઓછું એક વાર આપણે આશ્ચર્ય વ્યક્ત કર્યું કે આંસુ મીઠું કેમ છે? સ્વાદિષ્ટ નથી, સ્વાદહીન નથી, પરંતુ મીઠું?

આપણા શરીરના દરેક કોષમાં મીઠું મળી શકે છે. પુખ્ત, દાખલા તરીકે, મીઠાના 250 g વિશે “આપી” શકો છો. અને તે કોઈ અજાયબી છે કે આપણા આંસુ, જેમ કે પરસેવો, મીઠું સ્વાદ ધરાવે છે.

તેથી, આપણે જોતા મીઠું, આપણા શરીરની કામગીરી માટે નોંધપાત્ર મહત્વ ધરાવે છે.

જો આપણે કસરત કરીએ, તો આપણે પરસેવો. જો હવામાન ગરમ હોય, તો આપણે પરસેવો. જો અચાનક ડિપ્રેશન અથવા સ્પાયન – રડવું, જેનો અર્થ એ થાય કે આપણે પ્રવાહી અને મીઠું સાથે ગુમાવીએ છીએ, જેને વળતર મળવું જોઈએ. આખરે, મીઠું, દુશ્મન તેને કઇ રીતે નિર્બળ લાગે તેટલું વાંધો નથી, શરીરના પ્રવાહીના સંતુલનને જાળવવામાં મદદ કરે છે, જે આપણા શરીરના તમામ કણો પોષક તત્વો સાથે પૂરા પાડે છે, અને તે પણ ઓક્સિજનનો “વાહક” ​​છે.

પ્રવાહીનું સંતુલન, માફ કરું છું, 24 કલાકના સમયગાળા દરમિયાન પેશાબની માત્રા દ્વારા માપવામાં આવે છે, અને પ્રવાહી તમે જેટલી વધારે પીતા હોય. આદર્શ રીતે, આ બે સંખ્યાઓ લગભગ સમાન હોવી જોઈએ. અને જો તમે અચાનક ઘણું બધુ લો છો, પરંતુ થોડું ગુંદર લો છો, તો તે મૂત્રપિંડ સાથેની સમસ્યા સૂચવે છે. અને જો તેનાથી વિપરીત પ્રવાહીનો જથ્થો પૂરતો નથી, તો શરીરમાં મીઠું “બિલ્ડ” થાય છે અને જ્યારે તે પુષ્કળ પ્રમાણમાં હોય છે ત્યારે પાણી હૃદયની આસપાસ ભેગી થઈ શકે છે અને તે ખૂબ સારું નથી. પરિણામ સોજો છે.

મીઠું શું છે?

મીઠું માત્ર બે ઘટકોથી બનેલું છે: સોડિયમ અને ક્લોરાઇડ. અને તેમાંના દરેક શરીર માટે એક મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. સોડિયમ, ઉદાહરણ તરીકે, સ્વાદ, સુગંધ, સ્પર્શ આપવા માટે સમગ્ર શરીરમાં ચેતા પ્રેરણાના પ્રસારણને સુનિશ્ચિત કરવા માટે જવાબદાર છે. વધુમાં, આપણા શરીરના દરેક કોષમાં મગજના સંકેતો પણ સોડિયમની હાજરી પર આધારિત છે. પાચકાની સામાન્ય પ્રક્રિયા માટે ક્લોરાઇડ એક મહત્વપૂર્ણ સહાયક છે. તે શરીરના એસિડ-બેઝ બેલેન્સને પણ જાળવે છે, પોટેશિયમના શોષણમાં સંકળાયેલું છે, અને પેશીઓમાંથી રક્ત ટ્રાન્સફર કાર્બન ડાયોક્સાઇડને ફેફસાંમાં મદદ કરે છે. માનવ શરીર, જો તે તંદુરસ્ત હોય, તો તે તમામ કોશિકાઓની સામાન્ય કામગીરી માટે મીઠાની માત્રાને સમાયોજિત કરવાની ઉત્તમ કામગીરી કરે છે. જો તેને વધુ પ્રમાણમાં મીઠાની હાજરીને કારણે વધુ પાણીની જરૂર હોય, તો તે વ્યક્તિ તરસ્યો રહેશે. પરિણામ સામાન્ય કિડની કાર્ય છે.

શરીરમાં મીઠાની ખામીના લક્ષણો

દુનિયાના જ્ઞાની લોકો આજે જે કાંઈ કહે છે તે બધું આપણે આંધળા રીતે માને છે, કેટલીકવાર અમે અદ્ભૂત વસ્તુઓ કરીએ છીએ. ઉદાહરણ તરીકે, આપણે આપણા આહારમાં સંપૂર્ણપણે મીઠું નકારીએ છીએ. આપણે તંદુરસ્ત બનવા માંગીએ છીએ, પરિણામે સ્નાયુમાં નબળાઇ, સ્નાયુ ખેંચાણ અને ગરમ દિવસો ગરમીનો સ્ટ્રોક મેળવવા માટે ખૂબ જ સરળ છે. અને આ બધું – શરીરમાં મીઠાના અભાવના લક્ષણો. અને જો આ નિષ્ફળતા ખૂબ જ સરસ છે – પરિણામ પણ જીવલેણ હોઈ શકે છે.

સગર્ભાવસ્થા દરમિયાન મીઠું

ઘણી વાર (ખાસ કરીને પ્રથમ ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન), એક સ્ત્રી અચાનક ઉચ્ચ બ્લડ પ્રેશરની નોંધ લે છે. અને જો તેણીને ડાયાબિટીસ, દીર્ઘકાલિન કિડની રોગ હોય, અથવા તેણી જોડિયા પહેરે છે … આ કિસ્સામાં સૂચવવામાં આવેલી દવાઓ કેટલીકવાર વિરોધી અસર કરે છે. મીઠું પ્રતિબંધ અને મૂત્રવર્ધક દવાઓ તેવી અપેક્ષા રાખતી ભૂમિકા ભજવી શકે નહીં. તે તારણ આપે છે કે સગર્ભા સ્ત્રીઓમાં મીઠાની અછત સાથે, બાળક માટે ગંભીર સમસ્યાઓનું જોખમ વધારે છે.

વૃદ્ધો માટે મીઠું

નિયમ પ્રમાણે, વૃદ્ધ લોકો ખાસ કરીને ગરમ મોસમમાં, પૂરતા પાણી પીતા નથી. અને તે ખૂબ જોખમી છે. આ કારણે, તેઓ બ્લડ પ્રેશર પણ વધારે છે. હૃદય પર વધારાનો ભાર છે, અને આ હૃદયરોગના હુમલા અને સ્ટ્રોકથી ભરપૂર છે.

ફક્ત મીઠું એક ચપટી

હાલમાં, લગભગ તમામ વૈજ્ઞાનિકો, ડોક્ટરો સખત મીઠું ઘટાડવા માટે સખત ભલામણ કરે છે. પરંતુ તમે તેને સંપૂર્ણપણે છોડી શકતા નથી. પુખ્ત વયના લોકો માટે 6 ગ્રામથી વધુ મીઠું ખાવું જોઈએ નહીં; બાળકો માટે તેને છીનવી શકાય છે.

મીઠું સેવનને સમાયોજિત કરવા માટે, તમારે લેબલ્સ પર ઉત્પાદનોની રચના કાળજીપૂર્વક વાંચવી જોઈએ, તેમજ નોંધપાત્ર પ્રમાણમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો કરવો જોઈએ.

ખૂબ વધારે મીઠું લેવાથી તમારું હૃદય જોખમમાં મૂકે છે. અને હાઈ બ્લડ પ્રેશર, હૃદય રોગ અને સ્ટ્રોક વિશ્વભરમાં મોટી સંખ્યામાં મૃત્યુનું કારણ બને છે. અને, આંકડાકીય રીતે બતાવે છે કે હૃદયરોગના હુમલા અને સ્ટ્રોક નોંધપાત્ર રીતે “નાનો” છે.

અને, જો તમે લાંબું જીવવા માંગતા હો, તો આજે મીઠું લેવાનું ઓછું કરો. તંદુરસ્ત આહાર, કસરત પર જાઓ. યાદ રાખો કે બધું મધ્યસ્થતામાં સારું છે.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: