અમરનાથ યાત્રા નું મહત્વ – તેની સાથે જોડાયેલ કથા

અમરનાથ યાત્રા નું મહત્વ

અમરનાથ યાત્રા દરેક વર્ષે થાય છે અને આ યાત્રા નો ભાગ લાખો લોકો બને છે. અમરનાથ યાત્રા ના દરમિયાન શ્રદ્ધાળુ અમરનાથ ગુફા માં જઈને બાબા બર્ફાની ના દર્શન કરે  છે. અમરનાથ યાત્રા દરેક વર્ષે જુન-જુલાઈ ના મહિના થી શરુ થાય છે અને લગભગ બે મહિનાઓ સુધી ચાલે છે. આ દરમિયાન આ ગુફા માં આપમેળે જ બરફ નું શિવલિંગ બને છે જેને બાબા બર્ફાની ના નમ થી ઓળખવામાં આવે છે. લોકો દર વર્ષે અમરનાથ ગુફા માં આવીને બાબા બર્ફાની ના દર્શન કરે છે. આ યાત્રા નો ભાગ બનવાથી પહેલા રજીસ્ટ્રેશન કરાવવું પડે છે અને જે લોકો શારીરિક રૂપ થી પૂરી રીતે ફીટ હોય છે તેમને જ આ યાત્રા પર જવાની અનુમતી આપવામાં આવે છે.

ક્યાં પર છે અમરનાથ ગુફા

અમરનાથ ગુફા જમ્મુ કશ્મીર રાજ્ય માં સ્થિત છે અને શ્રીનગર થી લગભગ 141 કિલોમીટર ની દુરી પર છે. અમરનાથ યાત્રા નું આયોજન અમરનાથ જી શ્રાઈન બોર્ડ (એસએએસબી) દ્વારા કરવામાં આવે છે. અમરનાથ જી શ્રાઈન બોર્ડ દ્વારા જ અમરનાથ યાત્રા થી જોડાયેલ ઇન્તજામ પણ કરવામાં આવે છે. અમરનાથ ગુફા થી એક કથા જોડાયેલ છે અને આ કથા ના મુજબ ભગવાન શિવ એ અમરનાથ ની ગુફા માં માતા પાર્વતી જી ને અમર થવાથી જોડાયેલ એક કથા સંભળાવી હતી. જેના પછી થી આ ગુફા પ્રસિદ્ધ થઇ ગઈ.

અમરનાથ યાત્રા થી જોડાયેલ કથા

અમરનાથ યાત્રા નો ઈતિહાસ બહુ જ પ્રસિદ્ધ છે. એક વખત માં પાર્વતી એ ભગવાન શિવ જી થી પૂછ્યું, તમે અમર છો અને મારું શારીરી નાશવાન છે. તમારા અમર હોવાનું શું કારણ છે? ત્યારે શિવજી એ માં પાર્વતી થી કહ્યું તે અમર કથા ના કારણે અમર છે. તેમને અમર કથા સાંભળી રાખી છે જેના કારણે તે સદા માટે અમર થઇ ચુક્યા છે. માં પાર્વતી જી એ શિવજી થી આગ્રહ કર્યો છે કે તેમને અમર કથા સંભળાવો જેથી તે પણ તેમની જેમ અમર થઇ શકે અને સદા તેમની સાથે રહી શકે. પાર્વતી ના કહેવા પર શિવજી તેમને કથા સંભાળવવા માટે તૈયાર થઇ ગયા.

તેના પછી શિવજી એક એવા સ્થાન ની શોધ માં લાગી જાય જ્યાં પર કોઈ પણ જીવ ના હોય. ભગવાન શિવ ને અમરનાથ ગુફા ના વિષે ખબર ચાલ્યું અને તે માં પાર્વતી ની સાથે આ ગુફા ની તરફ ચાલી પડ્યા. અમરનાથ ગુફા ની તરફ જતા ભગવાન શિવ એ સૌથી પહેલા પહેલગામ માં નંદી નો પરિત્યાગ કર્યો. ચંદનવાડી પહોંચીને તેમને જટાઓ થી ચંદ્રમાં ને આઝાદ કર્યા. તેના પછી શેષનાગ નામના નદી પર પહોંચીને શિવજી એ પોતાના ગળા થી સર્પો ને ઉતારીને ત્યાં રાખી દીધા અને આગળ વધી ગયા. આગળ જઈને તેમને શ્રીગણેશ જી ને મહાગુનસ પર્વત પર છોડી દીધા. પંચતરણી પહોંચીને શિવજી એ પાંચે તત્વો નો પરિત્યાગ કર્યો અને આ પ્રકારે અંત માં ફક્ત ભગવાન શિવ અને પાર્વતી જી અમરનાથ ગુફા પહોંચ્યા.

અમરનાથ ગુફા પહોંચીને શિવજી એ માં પાર્વતી ને અમરનાથ કથા સંભળાવવાનું શરુ કરી દીધું. શિવજી ને લાગ્યું માં પાર્વતી કથા સાંભળી રહી છે પરંતુ આ કથા ને સાંભળતા-સાંભળતા પાર્વતી જી ને ઊંઘ આવી ગઈ. ત્યાં આ ગુફા માં બે કબુતર હાજર હતા અને આ બન્ને કબૂતરો ને આ અમર કથા સાંભળી લીધી. જેવી જ શિવજી એ અમર કથા પૂરી કરી તો તેમની નજર આ બન્ને કબૂતરો પર પડી. આ કબૂતરો ને દેખીને શિવજી ને ગુસ્સો આવી ગયો અને શિવજી એ તેમને મારવા મતે પોતાનું ત્રિશુળ ઉઠાવી લીધું. ત્યારે આ કબૂતરો ને શિવજી થી કહ્યું, પ્રભુ અમે બન્ને એ પૂરી અમર કથા સાંભળી લીધી છે. જો તમે અમે બન્ને ને મારી દેશો તો આ કથા જુઠ્ઠી સાબિત થઇ જશે. કબૂતરો ની આ વાત સાંભળીને ભગવાન શિવ એ તેમને ના માર્યા અને તેમને આશીર્વાદ આપતા કહ્યું કે તું આ જગ્યા પર મારો અને માં પાર્વતી ના પ્રતિક ચિન્હ ના રૂપ માં નિવાસ કરશો.

દર વર્ષે અમરનાથ યાત્રા ના દરમિયાન આ કબુતર અમરનાથ ની ગુફા માં દેખવા મળે છે. એવી માન્યતા છે કે અમરનાથ ગુફા માં જો આ કબૂતરો ને જોડું દેખાઈ જાય તો શ્રદ્ધાળુઓ ની અમરનાથ યાત્રા સફળ થઇ જાય છે અને તેમની દરેક મનોકામના પૂર્ણ થઇ જાય છે.

પોસ્ટ પસંદ આવે તો લાઈક અને શેર કરવાનું ભૂલતા નહિ..

જો તમારી પાસે કોઈ અન્ય જાણવા લાયક માહિતી હોય, તો તમે અમને મેસેજ દ્વારા મોકલાવી શકો છો. જેથી અમે એ માહિતી અમારા બીજા લેખમાં ઉમેરી વધુમાં વધુ લોકો સુધી પહોચાડી શકીએ. જો તમે સેવાકીય કાર્યો, પ્રેરણાત્મક સ્ટોરી, સામાજીક કાર્યો, જાણવા જેવું, હાલના બનાવ, દેશ-વિદેશના સમાચાર, કૃષિ સમાચાર વગેરેની માહિતી મેળવવા માંગો છો તો ફેસબુક પર અમારા પેજને ફોલો કરી અમારી સાથે જોડાયેલા રહો. અમે આવી જ રસપ્રદ અને ઉપયોગી માહિતી તમારા માટે લાવતા રહીશું. આભાર. જય હિન્દ.

Leave a Reply

%d bloggers like this: